3DSTHAILAND เว็บบอร์ดของคนรักวีดีโอเกม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 275|ตอบกลับ: 4

จำเป็นไหมครับ hidden power SUNMOON

[คัดลอกลิงก์]
คือผมจับพวก tapu ทั้งหลาย โดยไม่ได้ดู hp เลย อยากถามว่า จำเป็นต้องมี hp ตอดตัวไว้ไหมครับ มันคุ้มไหมที่จะเล่น move hp ในเมื่อในทีมเรามีตัวแก้ทางตัวแพ้ธาตุอยู้แล้ว

Silencer โพสต์ 9/1/2017 06:17:26 | ดูโพสต์ทั้งหมด
คือภาคนี้มันมี hyper train ทำให้สามารถ คัด hp ก่อนแล้ว
ทำ hyper train ให้ ivs max แต่ได้ hp เดิมได้
เลยทำให้คนส่วนใหญ่เขานิยมคัด hp กันด้วย
ซึ่งผมขอยืนยันอีกเสียงว่า นิสัยตรง, evs เป๊ะ, move set ใช่
และประสบการณ์ในการ battle มันสำคัญกว่ามากครับ
แต่ถ้ามีโอกาส (ตัวที่ยังไม่ได้จับ) สมควรคัด hp ครับ
ถ้าตัวไหนจับไปแล้ว ก็ผ่านไป เอาเวลาไป battle หา
ประสบการณ์ และ ถ้าเล่น doule ก็เอาเวลาไปทำตัว
teamate แจ่มๆ ไว้คอยแก้ทาง support, etc. เถอะ
หรือถ้าท่านขยัน รอ bank เปิด เอาตัวดี ๆ เข้า bank
ละค่อยเล่นใหม่ โดยไม่ลืมคัด hp, สู้ ๆ ครับ ^^

Requiem7Exp โพสต์ 11/1/2017 16:40:28 | ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากรู้การทำ hidden power แต่ละธาตุต้องทำยังไงบ้างครับ ผมมือใหม่
Kurou โพสต์ 11/1/2017 19:26:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
Requiem7Exp ตอบกลับเมื่อ 11/1/2017 16:40
อยากรู้การทำ hidden power แต่ละธาตุต้องทำยังไงบ้างครับ ผมมือใหม่

Hidden Power จะมีธาตุไหนได้จากการคำนวณจากค่า IV ของตัวนั้นๆครับ ค่านี้เป็นตัวกำหนด stat ของโปเกมอนตัวนั้นๆ ถ้าจับมาหรือฟักจากไข่แล้วไม่สามารถเปลี่ยนแปลงได้ และการคำนวณใช้วิธีที่มีมาก่อนจะมีธาตุ Fairy จึงไม่มีธาตุนี้อยู่ด้วย
ในกรณีพวก legendary นั้นก็ต้องใช้วิธี save ก่อนจับ พอจับได้แล้วก็ไปเช็คก่อนว่าได้ธาตุอะไร (ในภาค sun/moon ไป Paniola Ranch ที่เดียวกับที่ฟักไข่ คนเดียวกับที่ให้ TM Hidden Power) ถ้าไม่ใช่ที่ต้องการก็ reset แล้วจับใหม่

โดย legendary หรือพวกที่ไม่สามารถออกไข่ได้เลยจะได้ IV จะเต็ม 31 อยู่อย่างน้อย 3 ค่า ทำให้ธาตุที่เป็นไปได้ของ Hidden Power ถูกจำกัดลงระดับหนึ่ง
โดยมีผู้คำนวณมาแล้ว พบว่าธาตุที่ได้ง่ายที่สุด คือ Dragon รองลงมา Ice กับ Dark และไม่มีโอกาสได้ Fighting

chanoknan955 โพสต์ 11/1/2017 22:37:40 | ดูโพสต์ทั้งหมด
จำเป็นแค่บางตัวครับ (อิงตาม gen7 pokebank OU single battle นะครับ)
-Tapu Bulu นี่ไม่จำเป็นเลย เป็นสาย atk
-Tapu Fini ถ้าเล่น Tank ก็ไม่จำเป็นครับ แต่ถ้า sweep แบบ choice specs ควรติด hidden power fire ไว้ยิงพวก Ferrothorn,Scizor,Kartana ครับ
-Tapu Lele ควรติด hidden power fire ไว้ยิง Ferrothorn,Scizor,Celesteela (ไม่โดน Bullet Punch จาก scizor เพราะ Psychic Surge) แต่ถ้าไม่มีก็ลง shadow ball ไว้ยิงใส่พวก Metagross-Mega,Jirachi ไม่ก็ Tapu Lele ด้วยกันเองครับ ไม่ก็ใส่ Focus Blast ยิงใส่ Heatran,T-tar
-Tapu Koko นี่ค่อนข้างจำเป็นเลยครับ ติด Hidden power ice ไว้ยิงใส่ landorus-t โดยเฉพาะ / Hidden power fire ใส่ Ferrothron,Scizor,Kartana แต่ถ้าไม่มี ก็ใช้ grass knot ใส่พวก Hippowdon,Manoswine,Tyranitar แทนก็ได้ครับ
ถึงแม้ว่าทีมเราจะมีตัวแก้ทาง แต่ถ้าใส่ hidden power ไว้มันจะทำให้เราสอยตัวอีกฝ่ายได้ง่ายครับ โดยใช้วิธีการ predict ครับ สมมติ ตอนนี้ choice specs tapu lele ของเรา เจอกับ Toxapex ของอีกฝ่าย ถ้าอีกฝ่ายมี ferrothron แล้วเนี่ย โอกาสที่เขาจะเปลี่ยนตัวแล้วส่ง ferrothron ลงสนามนี่มีโอกาสค่อนข้างสูงเลยครับ ถ้าเรารู้อย่างนี้ แล้วเราใช้ HP fire ดักนี่ก็ทำให้ HP ของ ferrothron ลดไปเกือบหมดหลอดแน่ครับ  [size=14.666666030883789px]252 SpA Choice Specs Tapu Lele Hidden Power Fire vs. 252 HP / 4 SpD Ferrothorn: 344-408 (97.7 - 115.9%) -- 87.5% chance to OHKO , 252 SpA Choice Specs Tapu Lele Hidden Power Fire vs. 252 HP / 168 SpD Ferrothorn: 300-356 (85.2 - 101.1%) -- 12.5% chance to OHKO(แต่การ predict ก็ค่อนข้างเสี่ยงอยู่ครับ ต้องดูรูปแบบการเล่นของอีกฝ่ายด้วย)
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

3DSTHAILAND  

GMT+7, 29/3/2017 08:29 , Processed in 0.698251 second(s), 9 queries , Xcache On.