3DSTHAILAND เว็บบอร์ดของคนรักวีดีโอเกม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 1620|ตอบกลับ: 19

ทำไมzelda seriesถึงได้รับความนิยมล้นหลาม

[คัดลอกลิงก์]
ผมสังเกตว่าseriesนี้ได้รับความนิยมล้นหลามมากในหมู่ฝรั่งและญี่ปุ่น ออกภาคใหม่ทีไรยอดขายทะลุทะลวง ทำไมจึงเป็นเช่นนั้นเหรอครับ?
umbababa โพสต์ 11/1/2017 10:45:57 | ดูโพสต์ทั้งหมด

ฟน

มันเป็นเกมต้นแบบ openworld 2d   openworld 3d ที่เห็นๆเกลือ่นตลาดทุกวันนี้
แต่เกมที่ ลอกต้นแบบไป แม้จะแต่งเสริมเติมแต่งจน งดงามอลังการตื่นเน้นหวือหวากว่าต้นฉบับมากมาย
แต่ไม่มีเกมไหนที่ทำให้เล่นเพลินจนหยุดเล่นไม่ได้เหมือนต้นฉบับ zelda ซักเกม

zelda มีการออกแบบปริศนาที่ดีมาก ปริศนา ตั้งแต่จะเริ่มเดินออกจากบ้าน หาดาบ หาโล่่ บลาๆๆๆๆ ไปจนปราบกานอน ทุกอย่างคือปริศนา การปราบบอสเองก็ยังเป็นเน้นการหาปริศนาจุดอ่อนของบอส มากกว่าบอสที่เร็วแรงอึดโหดเหมือนเกมอื่นๆ  มันคือเกมผจญภัย ที่เต็มไปด้วยคำถามมากมายไปทุกย่างก้าว ที่เราจะต้องคิดหาคำตอบไม่หยุด และ หยุดไม่ได้ ไปตลอดเกม
การที่เกมส่วนใหญ่ ไม่สามารถ ลอกสไตร์marioไปพัฒนาต่อให้เหนือกว่าได้ เพราะทุกคนเข้าไม่ถึงคอนเซ็ป การออกไปวิ่งเที่ยวเล่นแบบเด็กตัวน้อยๆ ของมาริโอ
การที่เกมส่วนใหญ่ ไม่สามารถ ลอกสไตร์zeldaไปพัฒนาต่อให้เหนือกว่าได้ ก็เพราะทุกคนไม่เข้าใจถึงการดีไซด์ปริศนาให้มีเสน่ห์น่าสนเท่ห์ตลอดเกมของเซลด้า

เกมเซลด้า เวลาแก้ปริศนาไหนได้ ผมอมยิ้มเฉ่ง ฮี่ๆ   แต่เกมอื่นๆเวลาแก้ได้ผมตะโกลkuy

แฟนเกมยุคใหม่ๆ ลองแล้วไม่รู้สึกเจ๋งก็ไม่แปลกครับ ยุคนี้มันเป็นยุคของการนำเสนอ เกมจะต้องขายความโดนใจในพริบตา
แต่โครงสร้างสไตร์แต่ยุคเก่าที่ไม่มีกราฟิคอะไรหวือหวามาโชว์ เขาต้องขายกันที่เกมส์เพลย์อย่างเดียว ขายว่า เราจะอะไรต่ออะไรได้ และเราควรทำอะไร เพื่อให้ได้อะไรต่อไป ไปเรื่อยๆ จะเริ่มมันส์จนหยุดไม่ได้ ก็ตอนเริ่มชำนานระบบเกม เริ่มเข้าใจแล้วว่า ไอ้ที่เรามีอยู่ทำอะไรได้บ้าง แล้วหนุนให้เราไปไหนยังไงต่อ
ต้องเล่นเกมไปราวๆ15-20%แล้ว ถึงจะเริ่มอาการติดลมครับ

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 4Stars +13 ย่อ เหตุผล
poona + 1 ความเห็นโดนใจ
konggangz + 1 ความเห็นโดนใจ
ืneko3c + 1 ความเห็นโดนใจ
zelda64 + 10 ความเห็นโดนใจ

ดูบันทึกคะแนน

wat2012 โพสต์ 11/1/2017 00:48:02 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ก้ขายดีอยู่นี่
nokky007 โพสต์ 11/1/2017 01:52:31 | ดูโพสต์ทั้งหมด
wat2012 ตอบกลับเมื่อ 11/1/2017 00:48
ก้ขายดีอยู่นี่

คือ เขาถามหาเหตุผลหน่ะครับ ผมก็อยากรู้เหมือนกันนะ ว่าทำไมถึงมีแฟนๆ เยอะมาก ออกมาก้ขายได้อยู่
ผมลองเล่นเอง ก็ไม่ค่อยชอบเท่าไหร่
Baraball777 โพสต์ 11/1/2017 08:49:03 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ไม่เคยเล่นอะครับ แต่ชอบหน้าปกสวยดี กลัวไม่สนุกไม่กล้าซื้อมาลอง
BeauX โพสต์ 11/1/2017 13:22:50 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ส่วนตัวคิดว่า เซลด้า มีดีที่ปริศนา ปัญหาให้เราได้คิดแก้ไขปัญหา ได้ดีกว่าเกมอื่นๆ ตามที่คุณ umbababa บอกครับ
เป็นเกมที่ไม่ต้องมีบทสรุปก็เล่นได้เรื่อยๆ (อ้างอิงถึง OoT) ปริศนาในแต่ละวิหารก็สมเหตุสมผล ไม่ยากไม่ง่ายเกินไป (ยกเว้นวิหารน้ำ น้ำขึ้นน้ำลงปวดหัวใช้ได้)

อย่างอื่นก็อาจจะเป็น เนื้อเรื่อง ที่เบสิกมากๆ เป็นผู้ถูกเลือก ให้ไปสู้กับตัวร้ายที่จะยึดครองโลก แต่ในเนื้อเรื่องปลีกย่อย มันต่อเนื่องกันได้หมด แม้แต่ดันเจี้ยนแรก ที่ผ่านไปแล้ว ก็มีเนื้อเรื่อง ให้ต้องกลับมาซ้ำอีก แต่เป็นอะไรที่ไม่ใช่ของเดิม มีการผูกเนื้อเรื่องหลัก กับเนื้อเรื่องย่อยได้ดีในระดับนึงเลยทีเดียว

การออกแบบตัวละคร ในยุกสมัยแรกๆ ก็ถือว่าไม่น่าเกลียด ถ้าเทียบกับเกมแนวเดียวๆ กัน
classic1820 โพสต์ 11/1/2017 18:12:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรียบง่าย และเข้าถึงง่าย
umbababa โพสต์ 11/1/2017 18:46:35 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ผมว่า
สาเหตุที่คนไทยไม่ค่อยรู้จัก สนใจ เกมzelda ก็เพราะเกมนี้ ไม่ค่อยอิงกับตลาดเกมส์copyเท่าไรครับ
สมัยFC  นั้น ตลับแท้ไม่มีเพราะมันเป็นระบบdisk system ส่วนตลับก๊อปก็ไม่มีเพราะมันเป็นเกมแรกที่ใช้ระบบsave(ก๊อปทำไม่ได้) คนไทยส่วนใหญ่รู้จักเกมนี้แค่ชื่อ แต่กว่าจะได้เห็นภาพเกมจริงๆก็บนอีมูเลเตอร์บนPC10ปีให้หลัง

สมัยSF เกมนี้ออกช่วงต้นเจนสมัยที่เครื่องแพงมากและก๊อปปี้ไม่ได้ พอมายุคหัวโปร ภาพและเกมส์เพลย์ก็ล้าสมัยสุดๆจนไม่มีใครสนใจแล้ว

สมัยN64 การมาถึงของCDเกมส์ก๊อปแผ่นละ50 ทำให้ราคาเกมส์ตลับแท้เป็นราคามหาโหดจนไม่มีใครสนใจอีก
สมัยGC ก็เช่นกัน เครื่องนี้ก๊อปปี้ได้ช้าสุด และลำบากสุด(ใช้MINIDVD) แถมกราฟิคยังเปลี่ยนไปสไตร์นิทานเด็กอีก แฟนๆหน้าใหม่เลยไม่เพิ่ม

คนไทยส่วนใหญ่ได้สำผัสzeldaจริงจังครั้งแรก น่าจะบนgameboycolorน่ะครับ เพราะมันมีแค่tetrisDX กะ zeldaที่ออกพร้อมเครื่อง ซื้อเครื่องมาก็ต้องซื้อ zeldaมาเล่นสถานเดียว
ืneko3c โพสต์ 7 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
umbababa ตอบกลับเมื่อ 11/1/2017 18:46
ผมว่า
สาเหตุที่คนไทยไม่ค่อยรู้จัก สนใจ เกมzelda ก็เพรา ...

จริงครับ สัมผัสครั้งแรกก็บน emu ของ nes เลย โหลดมาเล่นแปบๆ ลบทิ้งครับ ไม่เข้าใจระบบเกม + กราฟฟิกล้าสมัยเกิน ผมมาเล่นจริงจังตอนมีเครื่อง ndsl นี่เอง เห็นคะแนนรีวิว เห็นฝรั่งชื่นชมเกมตระกูลนี้กันเยอะเลยต้องหามาเล่นซะหน่อย แรกๆ ก็ยังรู้สึกอึดอัดครับ เดินๆ ฟันๆ น่าเบื่อจริงๆ แต่พอได้เริ่มแก้ปริศนานี่ความสนุกมาละครับ บางปริศนาผมเล่นรอบเดียวผ่านเลย แต่บางอันฉากนึงๆ นี่เดินวนไปครับ หลายรอบกว่าจะแก้ได้ บางทีข้ามวันถึงนึกออกว่า เออ.. แบบนี้ก็ได้แฮะ บางปริศนานี่ยอมรับว่าพึ่ง walkthrough ไม่งั้นไปต่อไม่ได้จริงๆ ตั้งแต่นั้นมาผมก็เป็นแฟนเกมตระกูล zelda ไปเลย
 เจ้าของ| Baros โพสต์ 7 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ว่ากันตรงๆ ผมโตมาในยุคราวๆ gameboyนี่แหละครับ ตั้งแต่เด็กยันโตก็คุ้นเคยแต่โปเกมอนกับมาริโอ้แต่ไม่เคยได้ยินชื่อเซลด้าเลย เลยมาตั้งคำถามเดี๋ยวคงต้องหามาลองสักภาคแล้วละครับ จะลองเล่นดู

แสดงความคิดเห็น

ผมด้วยครับ อาจจะแค่เห็นผ่านๆ ตามปกหนังสือเกม  โพสต์ 7 วันที่แล้ว
abooy21 โพสต์ 6 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
อย่างที่หลายๆความเห็นข้างบนอ่ะครับ
เกมส์ zelda ไม่ได้มีตัวละครที่เคลื่อนไหวพริ้วๆ ทำคอมโบมันๆ เท่ๆ แต่เน้นที่การขายไอเดียการดำเนินเกมส์และปริศนาในเกมส์ และที่สำคัญ "ดนตรี" ที่เพราะเสนาะหูมากครับ (เสียง ตึ่ง ตึ้ง ตึ๊ง ตึง... ตอนที่ไขปริศนาได้นี่ติดหูผมมาเป็นสิบปีล่ะ 555+)
แต่สิ่งเดียวที่ผมเห็นว่า zelda ขาด คือที่ผ่านๆ มา การเดินเรื่องออกจะเป็นเส้นตรง ง่ายๆ คือ เด็กที่เกิดจากหมู่บ้าน มาเป็นฮีโร่  ฆ่าจอมมาร ช่วยเจ้าหญิง จบ ขาดอรรถรสของการเล่าเรื่องแบบดราม่า (แต่เล่นไปก็ติดอยู่ดี ด้วยดนตรีและปริศนาที่เลิกไม่ได้)

สำหรับภาคใหม่นี้.... ดูจากคลิปเปิดตัวแล้ว ดูเหมือนจะเพิ่มเรื่อง action ตามยุคสมัยเข้ามา และดูเหมือนจะมีเนื้อเรื่องและการเล่าเรื่องที่ออกดราม่าและน่าจะมีอรรถรสมากด้วย
แบบนี้ผมว่าถ้าองค์ประกอบเดิมๆ ยังไม่ตกไปจากมาตรฐานที่เคยทำไว้ ประกอบรวมกับองค์ประกอบที่จะเพิ่มเข้ามาอีก คงได้กลายเป็นเกมส์ที่สุดในใจของผมล่ะครับ

รอคอยจัด day1 อย่างใจจดจ่อเลยครับ

umbababa โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนซื้อwii ผมได้ zelda มาเป็นเกมแรกคู่กับ wiisport เป็นzelda3dภาคแรกที่เล่น ประทับใจโคตรๆทั้งภาพเสียงวิธีเล่นปริศนา
ที่ไม่ชอบอย่างเดียวคือตอนแปลงเป็นหมา บรรยากาศมันหดหู่ชะมัด
eva โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
การออกแบบฉากและการแก้ไขปัญหา
ถ้าเป็นเจนใหม่ๆตั้งแต่N64ตอนสู้บอสมันมาก  
เนื้อเรื่อง
leksamsouy โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ยอดขายผมว่าค่อนข้างน้อยนะครับ แต่คุณภาพพอที่จะเป็นเกมที่ดีที่สุดของวงการเกมได้เลย
 เจ้าของ| Baros โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
leksamsouy ตอบกลับเมื่อ 14/1/2017 13:24
ยอดขายผมว่าค่อนข้างน้อยนะครับ แต่คุณภาพพอที่จะเป็นเกมที่ดีที่สุดของวงการเกมได้เลย

ยอดขายน้อยเหรอครับ ปกติเกมดังระดับนี้น่าจะขายดีน้ำไหลไฟดับเลยนะ
warakul โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
มันเป็นเกม puzzle ในรูปแบบเกม action ครับ
mook โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
อารมณ์เดียวกะเล่นเกมส์ ซีรี่ ys เลย เล่นแล้วชอบติดมือวางไม่ค่อยลง55 ไม่ได้เน้นกราฟฟิคไรมากมาย เน้นการสังเกตุ แก้ปัญหา เอาจริงๆอยากให้ซีรี่ ys ทำลง 3dsบ้าง
BunDs โพสต์ 4 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
เรียบง่าย งดงาม
matrixzero โพสต์ 3 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
เท่าที่เล่นมาหลายๆภาค วางเนื้อเรื่องดี ไม่ซับซ้อนจนเกินไป มีปริศนาให้คิดให้แก้ เล่นได้นานไม่เบื่อเร็ว
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

3DSTHAILAND  

GMT+7, 19/1/2017 05:04 , Processed in 0.114457 second(s), 16 queries , Xcache On.