3DSTHAILAND เว็บบอร์ดของคนรักวีดีโอเกม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 291|ตอบกลับ: 6

Nintendo Update - สรุป ARMS Direct (18/5/2017)

[คัดลอกลิงก์]

เอาละครับ หลังจากที่เมื่อตอนตี 5 บ้านเราได้มี ARMS Direct ที่แค่ชื่อก็บอกแล้วว่าเป็น Direct เฉพาะ ARMS ล้วนๆ (แถมคลิป Trailer ใหม่ของ Splatoon 2 ด้วยนะเออ) ทีนีได้เวลามาสรุปกันแล้วว่ามีอะไรบ้าง!

เนื้อเรื่อง???
ครับ เกมนี้มีเนื่อเรื่องด้วย โดยเป็นการกล่าวถึง "ARMS" (แขนที่สามารถยืดได้เหมือนสปริง) เป็นความสามารถลึกลับที่ไม่มีใครรู้ว่ามันมาจากไหน เกิดขึ้นได้อย่างไร ค้นคว้ามากีหนก็ไม่คืบหน้าเลย แต่เป็นที่รู้กันดีว่า ความสามารถนี้มีไม่กี่คนที่ใช้ได้ และคนที่มีความสามารถเหล่านี้ก็ไม่ทราบว่ามันมาได้อย่างไร (ประมาณว่า ตื่นมาวันนึงก็มีแขนยืดได้เฉยเลย) ซึ่งคนเหล่านี้ส่วนใหญ่มีชื่อเสียงในการเข้าร่วมรายการต่อสู้ "ARMS" นั่นเอง (แหม เพิ่มชื่อต่อท้ายนิดหน่อยก็ดีนะ)

เกี่ยวกับ ARMS
อย่างที่รู้กันดีครับว่า ARMS นั้นเป็นเกมต่อสู้ที่เราใช้แขนยืดได้ (ในเกมก็เรียกว่า ARMS อีกเช่นกัน) ในการโจมตี ซึ่งเราสามารถสับเปลี่ยน ทดลองหาแขนที่เราชอบได้ ใครที่เคยดูเกมเพลย์ของ ARMS มาแล้วคงจะพอเข้าใจ (ต่อไปขอเรียกว่า "หมัด" ละกันครับ) ทีนี้เนี่ย หมัดแต่ละอันนั้นมีความแตกต่างอยู่ 2 อย่าง ได้แก่ น้ำหนัก และ คุณสมบัติ และตัวละครทุกตัวนั้นจะมีหมัดเฉพาะอยู่คนละ 3 ชุด ซึ่งจะแตกต่างกันไปทั้งน้ำหนักและคุณสมบัติ

น้ำหนัก
เรียงลำดับดังนี้ เบา < กลาง < หนัก
โดยหมัดประเภทหนักจะโจมตีแรงแต่เคลื่อนไหวช้า ส่วนประเภทเบาจะโจมตีได้ 2-3 ครั้งในการชกครั้งเดียว แต่แรงโจมตีน้อยกว่า

ถ้าพุ่งหมัดไปแล้วเกิด "หมัดชนหมัด" ขึ้น หากหมัดทั้งของทั้งสองฝ่ายอยู่ในระดับเดียวกัน (เช่น เบา ปะทะ เบา) การโจมตีของทั้งสองฝ่ายจะหยุดทันที แต่หากฝ่ายใดมีหมัดที่ระดับเหนือกว่า มีเพียงการโจมตีของอีกฝ่ายเท่านั้นที่จะถูกหยุดไป (เช่น ถ้าเป็น กลาง ปะทะ หนัก หมัดหนักจะยังพุ่งไปต่อ ส่วนหมัดเบาจะหยุดทันที) หรือก็คือการบล็อคหมัดของฝ่ายตรงข้ามนั่นเอง

คุณสมบัติ
จะทำงานเมื่อชาร์จสำเร็จแล้ว มีด้วยกัน 7 แบบ ได้แก่
ไฟ - ทำให้น็อก
ไฟฟ้า -ช๊อตตัว
ลม - ดันอีกฝ่ายออกไป
น้ำแข็ง - เคลื่อนไหวช้าลง
มึนงง - ทำให้อีกฝ่ายหยุดการเคลื่อนไหว
ระเบิด - ระเบิดฝ่ายตรงข้าม
หมองมัว - ทำให้มองได้ไม่ชัดเจน

*คุณสมบัติทั้งหมดจะมีผลแก่คู่ต่อสู้แค่ชั่วคราว หรือใช้แล้วหายไปนะครับ

ในส่วนของตัวละครต่างๆ และความสามารถเฉพาะตัวละคร ตรงนี้จะไม่ขอลงรายละเอียดนะครับเพราะมันค่อนข้างจะลึกล้ำแถมจะดึงเวลาเขียนไปมากเลย อยากรู้ไปดูกันในคลิปเอาเองนะ (ถ้าคนขอมาเยอะอาจจะหาเวลามาเขียนเพิ่มก็ได้)

โหมด Versus รูปแบบต่างๆ
นอกจากการแข่งขันสู้กันแบบธรรมดาๆ แล้วเนี่ย ยังมีโหมด Versus สำหรับการสู้กันแบบอื่นๆ ด้วย บางรูปแบบนี่ก็เข้าขั้น "คิดได้ไง" กันเลยทีเดียว มีดังนี้ครับ

Fight - สู้กันแบบปกติ แต่จะมีไอเทมระเบิดและไอเทมเพิ่มเลือดมาให้ใช้กันด้วย
Team Fight - สู้กันเป็นทีม 2 ต่อ 2 โดยคนในทีมจะถูกผูกเชือกไว้ด้วยกัน และเราสามารถโจมตีเพื่อนร่วมทีมได้ด้วย
V-Ball - โหมดนี้จะเล่นเหมือนเกมวอลเลย์บอลเลย แต่กำหนดแค่ให้ลูกบอล (ระเบิด) ตกลงพื้นฝ่ายตรงข้ามเท่านั้นเอง (ตีบอลข้ามเน็ตได้ด้วยนะเออ)

Hoops - อันนี้ท่าจะเอามันส์ เพราะเราต้องจับฝ่ายตรงข้ามเพื่อเหวี่ยงลงแป้นบาสเกตบอลทำคะแนนครับ!!!
Skillshot - แข่งกันชกให้โดนเป้าต่างๆ เก็บคะแนนให้มากที่สุด ถ้าชกไปครั้งนึงโดนไปหลายเป้าก็ได้คะแนนเยอะขึ้น
1-On-100 - ตามชื่อครับ เราคนเดียวสู้กับศัตรูที่จะทยอยเกิดจนครบ 100 ตัว
ARMS Testing - สำหรับทดสอบหมัดชุดต่างๆ
Training - โหมดสอนเล่นสำหรับมือใหม่ และยังสอนเทคนิคต่างๆ ด้วย

การเล่นโหมดต่างๆ จะทำให้เราได้เงินในเกมมา ซึ่งสามารถเอามาใชใน ARMS Getter เพื่อสะสมชุดหมัดต่างๆ สำหรับใส่ตัวละครเพิ่มเติมได้อีกด้วย โดยวิธีนี้จะทำให้ตัวละครนึงสามารถใช้ชุดหมัดของตัวละครอื่นๆ ได้

Grand Prix
เป็นโหมดที่เราจะต้องต่อสู้ 10 รอบเพื่อก้าวสู่การเป็นแชมป์ให้ได้! โดยรูปแบบการสู้และกฏกติกาจะต่างกันไปในแต่ละรอบ และรอบสุดท้ายนั้นเราจะสู้กับตัวละครพิเศษด้วยนะ

Party Match
หรือก็คือโหมดเล่นออนไลน์นั่นเองครับ หลักการคือจะมีห้องไว้ให้แล้วให้ตัวเกมจับคู่ผู้เล่นแข่งกัน โดยในหนึ่งห้องสามารถรองรับเครื่อง Nintendo Switch ได้ถึง 10 เครื่อง และเครื่องนึงเล่นออนไลน์ได้ 2 คน เท่ากับว่าห้องนึงสามารถรองรับผู้เล่นได้ถึง 20 คน!

Ranked Match
ถ้าเทียบกับ Smash ก็คือโหมด For Glory นั่นแหละครับ เป็นโหมดออนไลน์ต่อสู้ 1 ต่อ 1 แบบจัดระดับ ถ้าเราชนะระดับก็ขึ้น ถ้าแพ้ระดับจะลดลงมา เมื่อกดเข้าโหมดนี้แล้ว ตัวเกมจะค้นหาผู้เล่นที่จะเป็นคู่ต่อสู้เราก่อน ซึ่งเราสามารถเล่นโหมด Grand Prix และ Versus ไประหว่างที่รอให้เกมค้นหาผู้เล่นอยู่ได้ ถ้าหาเจอแล้ว เกมจะเริ่มทันที

Local Multiplayer
แน่นอนครับว่ามีโหมด Local Multiplayer ให้เล่นกันด้วย ซึ่งนอกจากที่เครื่องเดียวเล่นได้ถึง 4 คนแล้ว ยังมีโหมด Local Wireless สร้างห้องสำหรับเชื่อมต่อกับเครื่องบริเวณใกล้เคียงได้ถึง 8 เครื่องอีกด้วย โดยการเล่นจะคล้ายคลึงกับ Party Match

อัพเดทเพิ่ม Contents ให้ฟรีๆ
ใช่แล้วครับ หลังจากที่เกมวางจำหน่ายไปแล้วจะมีอัพเดทเพิ่มตัวละคร ด่าน และชุดหมัดให้ฟรีๆ กันเลยทีเดียว
(มาแนวเดียวกับ Splatoon เลยนี่หว่า)

ARMS Global Testpunch
สุดท้ายแต่ไม่ท้ายสุด กับ ARMS Global Testpunch ซึ่งก็คือเดโมออนไลน์เฉพาะวันที่กำหนดนั่นเอง (แน่นอนว่าอันนี้ก็เอามาจาก Splatoon เช่นกัน) ตัวเดโมตอนนี้ปล่อยให้โหลดกันทาง Nintendo eShop แล้วนะครับ ซึ่งเราสามารถเล่นได้ตามเวลาดังนี้ (เวลาประเทศไทย)

รอบแรก 27 - 29 พ.ค.
27 พ.ค. - 7.00 น. และ 19.00 น.
28 พ.ค. - 1.00 น. และ 7.00 น.
29 พ.ค. - 19.00 น. และ 1.00 น.

รอบสอง 3 - 5 มิ.ย.
3 มิ.ย. - 7.00 น. และ 19.00 น.
4 มิ.ย. - 1.00 น. และ 7.00 น.
5 มิ.ย. - 19.00 น. และ 1.00 น.

ก็จบกันไปแค่นี้นะครับสำหรับ ARMS Direct แถมท้ายด้วยคลิปตัวเต็มและคลิปตัวอย่างใหม่ของ Splatoon 2 จ้า ไว้เจอกันครั้งหน้าคร้าบ

ที่มาภาพ วีดีโอ และข้อมูล : Nintendo of America, Nintendo of Europe, LOVENIN

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2Stars +18 ย่อ เหตุผล
sc-074 + 10 เนื้อหามีประโยชน์
OmeMie + 8 เนื้อหามีประโยชน์

ดูบันทึกคะแนน

OmeMie โพสต์ 18/5/2017 21:55:22 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณสำหรับข้อมูลครับผม
sc-074 โพสต์ 19/5/2017 07:51:00 | ดูโพสต์ทั้งหมด
- ข้อมูลข่าวสารดีมาก อัปเดตเรื่อยๆ นะครับ
somphob78900 โพสต์ 19/5/2017 12:45:43 | ดูโพสต์ทั้งหมด
bukkaikai โพสต์ 7 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
น่าเล่นมากครับ
serenader โพสต์ 6 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
สรุปได้ดีมากเลยครับ ขอบคุณครับ
somphob78900 โพสต์ 6 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

3DSTHAILAND  

GMT+7, 27/5/2017 09:39 , Processed in 0.018105 second(s), 15 queries , Xcache On.