3DSTHAILAND เว็บบอร์ดของคนรักวีดีโอเกม

ลืมรหัสผ่าน
 ลงทะเบียน
ค้นหา
ดู: 265|ตอบกลับ: 15

รบกวนท่านผู้ชำนาญ สอนการแปลงไฟล์ .3ds สู่ .CIA ให้ด้วยเถิดครับ

[คัดลอกลิงก์]
ผมพยายาม หาวิธีแล้วครับ
แต่ส่วนมากเป็นวิธีไม่อัพเดท
หรือไม่ก็ใช้งานผ่าน homebrew ซึ่งผมไม่รู้ว่า ลงยังไงครับ

ตอนนี้ เครื่องผมเป็น luma ครับ
ท่าตามลิงค์นี้ครับผม
http://happy2you.net/newweb/tutorial-แบบบ้านๆ-มาแปลง-3ds-fw-11-3-เล่นสายมืดกัน/

ผมมีไฟล์ .cia บางไฟล์ ที่เคยโหลดมาไว้
ไฟล์ใหญ่ 4 gig
พอลากลงเม็ม คอมผมแจ้งว่า เนื้อที่เม็มไม่พอ
ทั้ง ๆ ที่ เม็มผม 32 gig เหลือที่บานเลยครับ
ไม่รู้เป็นเพราะอะไร งงไปหมดแล้ว

สรุป ผมอยากได้วิธีแปลงไฟล์ .3ds to .cia
       และอยากทราบหนทางแก้ปัญหา คอมแจ้งเม็มพื้นที่ไม่พอครับผม (ทั้ง ๆ ที่ พื้นที่เหลือมากมายครับ)
14559 โพสต์ 19/5/2017 11:07:49 | ดูโพสต์ทั้งหมด
เมมแบบ fat32 มันจะใส่ไฟล์ที่ใหญ่กว่า 4 gb ไม่ได้ครับ
ลองหา freeshop ลงน่าจะสะดวกกว่านะครับ
 เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 19/5/2017 11:32:04 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ลองลงไฟล์ 2 gig ก็ไม่ได้เหมือนเกันครับผม แฮร่
BeauX โพสต์ 19/5/2017 14:53:24 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ถ้าเครื่องแปลง cfw+luma โดยวิธีจากเวบ happy2u คุณสามารถใช้ GodMode9 ในการแปลงไฟล์ .3DS เป็น CIA ได้ครับ...

นำไฟล์ .3DS ที่ต้องการแปลงไฟล์ ไปใส่ในเมมการ์ดไว้ก่อน
เปิดเข้า GodMode9 ด้วยการกด Start ค้างไว้แล้วกดเปิดเครื่อง แล้วเลือก GodMode9
กดเลือก SDCARD แล้วไปที่โฟล์เดอร์ที่เก็บไฟล์ .3DS ข้างต้นไว้
กดเลือกที่ไฟล์ .3DS นั้น จะมีเมนูขึ้นมาก็ให้เลือก NCSD image options...
เลือก Build CIA from file แล้วก็รอจนเสร็จ จะมีเวลาการแปลงไฟล์บอกตรง ETA ที่มุมขวาของแถบสถานะ
พอเสร็จแล้วกด A เป็นอันเสร็จสิ้น... สามารถกด Start เพื่อ Reboot เครื่องได้เลย

ไฟล์ CIA ที่ได้จะอยู่ในโฟล์เดอร์ root:\\gm9out สามารถใช้ FBI ในการ install ไฟล์ CIA ได้ตามสะดวกครับ...

ส่วนเรื่องปัญหาเมมบอกเนื้อที่ไม่พอ ลองใช้ Scandisk เช็คเมมดูครับ อาจช่วยได้... หรือไม่ก็ลอง ก๊อปปี้ไฟล์ทั้งหมด ลงคอม แล้วฟอร์แมทเมมสัก 3 - 5 รอบ ด้วย SDFormatter อาจจะช่วยได้ในระดับนึงครับ

แสดงความคิดเห็น

ผมลองแปลงไฟล์เกมจาก .3ds เป็น .cia ตามคำแนะนำของท่าน ปรากฏว่า ได้ผลน่าทึ่งมากครับ ขอบคุณอีกครั้งนะครับ  โพสต์ 6 วันที่แล้ว
กราบขอบพระคุณ สำหรับคำแนะนำดี ๆ นะครับ  โพสต์ 19/5/2017 19:17
 เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 19/5/2017 17:55:45 | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบพระคุณมากครับผม

เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ ได้ความอย่างไร จะมาเล่าให้ฟังนะครับ

อีกปัญหานึงที่ผมเจอคือ ผมลง freeshop แล้ว มันไม่มี titlekeys ครับผม
ในเว็บทางการของมัน ให้ รัน Decrypt9
ซึ่งเจ้า Decrypt9 มันอยู่ตรงไหน
หรือลงยังไงขอรับ
ผมนี่ มึนตึบไปหมดเลย เพราะมือใหม่จริง ๆ กับ Luma ครับผม
inn55 โพสต์ 19/5/2017 18:02:23 | ดูโพสต์ทั้งหมด
tamuaoo ตอบกลับเมื่อ 19/5/2017 17:55
ขอบพระคุณมากครับผม

เดี๋ยวผมจะลองทำดูนะครับ ได้ความ ...

titlekeys โหลดได้ที่เว็บนี้ครับ

http://3ds.titlekeys.gq/

สุดยอดไปเลยครับผม ขอบพระคุณมากครับ  โพสต์ 19/5/2017 19:16
 เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 6 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
เนื่องจากผมกลายเป็นมือใหม่ ของระบบ Luma (ไม่รู้เรียกถูกหรือเปล่าครับ)
มีคำถามหลาย ๆ คำถามที่อยากรู้ สำหรับมือใหม่ แต่ search หาไม่ได้ในกระทู้ทั่วไป
หรืออาจ search โดยตั้งคำถามไม่ถูกครับ
จึงขออนุญาต ถามที่นี่เลยนะครับ

1.  เซฟเกม ที่เคยเล่นไว้ตอนใช้ Gateway มันใช้กันได้กับระบบ Luma ไหมครับ ถ้าใช้ได้
     มีวิธีการนำมาใช้ได้อย่างไรครับ

2.  เซฟเกม ของระบบ Luma มันเก็บไว้ตรงไหนของเม็มครับผม

3.  หากเราจะเล่นเกม platfrom อื่น ๆ เช่น nds gba เราทำอย่างไรได้บ้างครับ

4.  การอัพเดท freeshop นั้น ผมใช้วิธีไล่ลบ ในเม็ม แล้วใช้ FBI ถอนการติดตั้ง
     และลงตัวใหม่เข้าไป อันนี้ ทำได้ครับ
     แต่ พอเป็นตัว Homebrew Luncher นั้น ผมไม่รู้จะอัพเดทมันยังไง ครับผม

5.  เกมที่มีความจุเกิน 4 กิ๊ก ไม่สามารถ ลากลง sd card ได้
     ตอนนี้ ผมเลยโหลดจาก freeshop ไปก่อน แต่ระยะยาว ก็กลัวว่า จะโดนแบนครับ
     ผมมี header แท้ อยู่ครับ สามารถ ยัด header เข้าไปใน rom ได้
     แต่ปัญหาคือ พอไฟล์มันใหญ่ 4 กิ๊กขึ้นไป มันไม่สามารถ ลากลงเม็มได้
     ท่านใดพอมีคำแนะนำเพิ่มเติมตรงจุดนี้ไหมครับ (กลัวว่า rom .cia จะเป็นสาเหตุโดนแบนเครื่อง)
     แต่ถ้าทำเองทุกขั้นตอน น่าจะป้องกันได้อีกระดับนึง (อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ อาจจะผิดก็ได้ครับ)

การทำ A9lh แล้วลง Luma ประสบความสำเร็จ
แต่การศึกษาควบคุม แก้ปัญหาระบบ เป็นสิ่งที่ผมอยากเรียนรู้เพิ่มเติมครับ
เหมือน เราลงโปรแกรมในคอมฯ เช่น photoshop ได้ ใช้งานได้ปกติ
แต่พอวินโดวส์มีปัญหา เราไปไม่เป็นเลย

ระบบ luma ก็เช่นกันครับ ผมนี่มือใหม่สด ๆ เลย
จึงขออนุญาต ถามคำถามที่อาจมีเพื่อน ๆ ตอบจนเบื่อแล้วนะครับ
เมื่อศึกษาจนชำนาญแล้ว
ผมจะคอยช่วยเหลือผู้อื่นต่อไปอีกแรงครับผม

ขอบคุณครับ
BeauX โพสต์ 6 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
tamuaoo ตอบกลับเมื่อ 21/5/2017 03:13
เนื่องจากผมกลายเป็นมือใหม่ ของระบบ Luma (ไม่รู้เรียกถู ...

ตอบเท่าที่ตอบได้นะครับ

1.  เซฟเกม ที่เคยเล่นไว้ตอนใช้ Gateway มันใช้กันได้กับระบบ Luma ไหมครับ ถ้าใช้ได้
     มีวิธีการนำมาใช้ได้อย่างไรครับ
* คิดว่า JK's Save Manager น่าจะช่วยได้ครับ ในกรณีจะย้ายเซฟเกมจากตลับ มาสู่เกมที่ลงอยู่ในเครื่อง

2.  เซฟเกม ของระบบ Luma มันเก็บไว้ตรงไหนของเม็มครับผม
* เซฟเกมจะถูกเก็บไว้ในเมมการ์ดครับ สามารถใช้ JK's Save Manager ในการจัดการเซฟไฟล์ได้

3.  หากเราจะเล่นเกม platfrom อื่น ๆ เช่น nds gba เราทำอย่างไรได้บ้างครับ
* nds สามารถเล่นผ่านตลับแฟลชจำพวก R4 ได้ครับ ส่วน gba ลองเช็คคลิปนี้ดูครับ

4.  การอัพเดท freeshop นั้น ผมใช้วิธีไล่ลบ ในเม็ม แล้วใช้ FBI ถอนการติดตั้ง
     และลงตัวใหม่เข้าไป อันนี้ ทำได้ครับ
     แต่ พอเป็นตัว Homebrew Luncher นั้น ผมไม่รู้จะอัพเดทมันยังไง ครับผม
* แอบงงกับคำถามเล็กน้อย ขอนุญาตข้ามนะครับ

5.  เกมที่มีความจุเกิน 4 กิ๊ก ไม่สามารถ ลากลง sd card ได้
     ตอนนี้ ผมเลยโหลดจาก freeshop ไปก่อน แต่ระยะยาว ก็กลัวว่า จะโดนแบนครับ
     ผมมี header แท้ อยู่ครับ สามารถ ยัด header เข้าไปใน rom ได้
     แต่ปัญหาคือ พอไฟล์มันใหญ่ 4 กิ๊กขึ้นไป มันไม่สามารถ ลากลงเม็มได้
     ท่านใดพอมีคำแนะนำเพิ่มเติมตรงจุดนี้ไหมครับ (กลัวว่า rom .cia จะเป็นสาเหตุโดนแบนเครื่อง)
     แต่ถ้าทำเองทุกขั้นตอน น่าจะป้องกันได้อีกระดับนึง (อันนี้ผมคิดเอาเองนะครับ อาจจะผิดก็ได้ครับ)
* เกมที่โหลดจาก freeshop หรือจากการลงจากไฟล์ cia เท่าที่เข้าใจคือเสมือนเป็นการยัด header แท้
ลงไปในเกมที่ลงในเครื่องแล้วครับ ไม่เหมือนกับรอม .3DS

เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 5 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณมากนะครับ สำหรับคำแนะนำการใช้โปรแกรม JK's Save Manager
ซึ่งเป็น cia ใส่ไว้ในเครื่อง 3ds ได้เลย
ผมสามารถ นำไฟล์เซฟ จากตลับ มาใส่ใน rom ได้สำเร็จครับ
จาก rom มาใส่ ตลับ น่าจะทำได้ไม่ยาก แต่ยังไม่ได้ทำครับ

ส่วนไฟล์เซฟ ที่เล่นจากตลับ gateway มันเป็นไฟล์ชื่อประมาณนี้ครับ
000400000F12EE00.sav

ประการแรกคือ ผมไม่ทราบเลยว่า เป็นเซฟเกมอะไร 5555 มีหลายอันมาก
ประการสองคือ ผมไม่รู้จะนำใส่ rom ในระบบ Luma ได้อย่างไรครับ 5555
แต่แค่นี้ ก็คุ้มค่ากับการศึกษาเรื่องการจัดการเซฟจากตลับ ไป rom จาก rom ไปตลับ แล้วครับ
ขอบคุณ คุณ BeauX มากนะครับ

ส่วนคำถามที่ผมทำให้งง 555
ผมถามอีกทีละกันครับว่า  โปรแกรม homebrew luncher ที่ผมใช้อยู่บนเครื่อง 3ds ระบบ Luma
มันเป็นเวอร์ชั่น 1.1.1 ครับผม
ถ้ามันมีเวอร์ชั่นสูงกว่านี้ ผมจะอัพได้อย่างไรครับ
.............................................

ขณะนี้ luma ได้อัพเดทเวอร์ชั่นใหม่แล้วครับ เป็น 7.1 ครับ
แต่ผมอัพเดทผ่าน luma updater ไม่ได้ครับ
มันขึ้นว่า update failed
และ เหตุผลมันคือ Could not find arm9loaderhax.binFATAL

ผมได้ search ใน google พบว่า ขณะนี้ คนอัพเดทไม่ได้ เพียบเลยครับ (เว็บฝรั่งครับ บ่นกันใหญ่เลย)
และได้ค้นหาคำตอบจนในที่สุดก็พบว่า ต้องทำตามเว็บนี้ครับทำช้า ๆ ทีละขั้น ก็จะอัพเดท Luma 7.1 ได้ครับ
7.1 luma no longer supports A9LH, you should update to boot9strap here: https://3ds.guide/updating-to-boot9strap

https://3ds.guide/updating-to-boot9strap
เพราะ Luma 7.1 จะไม่อิงไฟล์ arm9loaderhax.bin
[size=12.375px]แต่จะ ใช้ไฟล์
boot9strap แทนครับ
ทำไมผมทำตัวอักษรให้ไม่มีแถบดำไม่ได้ 555

เมื่อทำสำเร็จ จะเป็นการอัพเดทตัว Luma updater จาก 1.4 ไปเป็นเวอร์ชั่น 2 ด้วยครับ
(นั่นคือสิ่งที่ผมเพียรพยายามจัดการระบบ เพื่อให้สดใหม่เสมอ ไม่งั้นเล่นอัพเดทไม่ได้ แย่เลยครับ)

ขอบคุณนะครับ

เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 4 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ผมประสบปัญหาสองประการครับ

1.  ผมพยายามอัพเดท homebrew Luncher loader 1.1 ไปเป็น 1.3  เละเลยครับ เปิดไม่ได้แล้ว

2.  ผมใช้ luma เวอร์ชั่น 7.1  และลอง update hourly version (ตัวอัพเดทที่เร็วกว่า) อัพไม่ได้เลยครับ
BeauX โพสต์ 3 วันที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
tamuaoo ตอบกลับเมื่อ 23/5/2017 00:29
ตอนนี้ผมประสบปัญหาสองประการครับ

1.  ผมพยายามอัพเดท hom ...

1.  ผมพยายามอัพเดท homebrew Luncher loader 1.1 ไปเป็น 1.3  เละเลยครับ เปิดไม่ได้แล้ว
เวอร์ชั่นใหม่ของ HL สามารถโหลดได้ที่ https://smealum.github.io/3ds/ ครับ กดโหลดตรง homebrew starter kitแต่เอาจริงๆ ก็เหมือนไม่จำเป็นต้องไปสนใจเวอร์ชั่นของ HL สักเท่าไหร่ ยกเว้นว่าคุณใช้ homebrew ที่ต้องการ HL เวอร์ชั่นที่สูงกว่า 1.1.1

2.  ผมใช้ luma เวอร์ชั่น 7.1  และลอง update hourly version (ตัวอัพเดทที่เร็วกว่า) อัพไม่ได้เลยครับ

ถ้าใช้ 7.1 ที่เป็น stable แล้วเครื่องไม่มีปัญหา ก็เหมือนไม่จำเป็นต้องอัพตัว hourly version ครับ

ส่วนเรื่อง เซฟไฟล์ ที่เป็น 000400000F12EE00.sav นั้นคุณสามารถลองเอาชื่อไฟล์ ไปค้นหาในเวบ http://3ds.titlekeys.gq/ เพื่อเทียบว่าเป็นเกมอะไรได้ครับ ถ้าโชคดีอาจจะหาเจอ... เพราะเลขชื่อไฟล์คือ Title ID ของเกมนั้นๆ ครับ

ว๊าววววว ขอบคุณมากครับ เรื่องเซฟไฟล์ เดี๋ยวกลับจากทำงานต่างจังหวัดจะลองลุยดูครับ เรื่อง hourly version ผมว่า อาจจะเป็นทีมงานยังตกลงอะไรกันไม่ได้ เพราะหน้าเว็บก็ขึ้น 404 ครับ  โพสต์ เมื่อวานซืน 23:30
 เจ้าของ| tamuaoo โพสต์ 5 ชั่วโมงที่แล้ว | ดูโพสต์ทั้งหมด
ตอนนี้ Luma3ds updater มันออกเวอร์ชั่น 2.1 มาแล้วครับ
ผมจะอัพได้อย่างไรครับ รบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ

สำหรับ hourly version นั้น ตอนนี้ ผมไม่สามารถอัพเดทได้เช่นกัน
ถึงจะดูไม่จำเป็น แต่ผมก็อยากจะให้มันสามารถอัพเดทได้น่ะครับ
เพื่อความสมบูรณ์ที่สุดครับผม

กราบสอบถามท่านผู้รู้ด้วยนะครับ
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง ลงชื่อเข้าใช้ | ลงทะเบียน

รายละเอียดเครดิต

3DSTHAILAND  

GMT+7, 27/5/2017 09:39 , Processed in 0.050628 second(s), 10 queries , Xcache On.